Thơ tình ngây ngất tâm hồn! | Diễn đàn

Vị trí chủ đề: Trang chủ diễn đàn » Giao lưu » Chia sẻ
Lady Ramaiana
Lady Ramaiana Thg 6 27

Sở trường của mình là những bài thơ ngắn! Vì theo mình thì nghệ thuật lớn nhất là chèn được thật nhiều cảm xúc mãnh liệt vào những vần thơ ngắn ngủi, do đó càng có sức mạnh và tác động to lớn lên tâm hồn người đọc. Và có lẽ trong số những bài thơ tình từ trước đến nay gây ấn tượng mạnh nhất với mình phải kể đến bài thơ bất hủ của nhà thơ trứ danh đến từ nước Nga – Alexander Pushkin.

Bài thơ này cũng gợi cho mình kỷ niệm khá đặc biệt! Tầm hồi cấp 2 mình đã từng phải đứng trước cả lớp đọc thuộc lòng bài thơ này bằng thứ tiếng nguyên bản của nó. Các bạn có thể tin rằng, mặc dù mình đã rất bối rối khi phải "diễn" trước "khán giả", nhưng chính bài thơ này khiến mình đọc khá trôi chảy. Lý do đơn giản là nó rất vần, rất dễ học thuộc và đồng thời cũng gây cảm hứng chân thực nhất!

Bài thơ nói về một tình yêu đơn phương, thầm kín, vẫn còn đâu đó âm ỉ trong lòng tác giả.. nhưng người đã sẵn sàng "buông bỏ", mong cho cô gái có tình yêu đẹp và xứng đáng hơn. Tình yêu trong lòng tác giả là thứ tình cảm cao thượng và trong sáng, vô tư lợi.. không mưu cầu gì ngoài những điều tốt đẹp nhất đến với người mình yêu..

Anna Olenina, người được cho là cô gái được nhắc đến trong bài thơ.

Bài thơ "Tôi Yêu Em" cũng được đưa vào chương trình sách giáo khoa môn Ngữ Văn lớp 11 với bản dịch của Thúy Toàn như sau:

* * *

Tôi yêu em: Đến nay chừng có thể

Ngọn lửa tình chưa hẳn đã tàn phai

Nhưng không để em bận lòng thêm nữa

Hay hồn em phải gợn bóng u hoài

Tôi yêu em âm thầm, không hy vọng

Lúc rụt rè, khi hậm hực lòng ghen

Tôi yêu em, yêu chân thành, đằm thắm

Cầu em được người tình như tôi đã yêu em.

Sửa bài viết bởi Lady Ramaiana Thg 6 30
Lady Ramaiana
Lady Ramaiana Thg 6 27

Bài thơ này mình tình cờ "nhặt" được trên mạng, không rõ tác giả, nhưng cảm thấy rất thi vị và đi vào lòng người. Nay chia sẻ với các bạn yêu thơ tình, hy vọng những dòng thơ mộc mạc này sẽ giúp các bạn vơi đi những nỗi niềm trong lòng.. Vì, suy cho cùng, những cảm xúc mất mát khi chia ly khi trải qua.. ai cũng như ai..

Tác giả chắc hẳn hiểu rõ, mọi thứ trong đời đều có sự an bài từ trên. Tuy nhiên, không phải lúc nào duyên cũng đi kèm phận. Cho đến khi ta gặp được đúng người sẽ ở bên ta mãi mãi thì đường đời là những nỗi đau không tên, khiến ta chìm vào vô vọng tưởng chừng sẽ không bao giờ dứt.. Phải chăng vì "người đó" chỉ có 1, nên ta phải trải qua chông gai và đau đớn khôn nguôi là lẽ tất nhiên ở cõi trần gian?

* * *

DỐI LÒNG

Vạn hạt mưa rơi, chẳng hạt nào rơi nhầm chỗ

Vạn người ta gặp, không người nào chỉ ngẫu nhiên

Quen biết, rồi thương cũng bởi một chữ duyên

Chẳng mãi bên nhau khi chúng mình hết nợ.

Nào ai muốn phải chia ly, dang dở

Để suốt đời thương nhớ, xót xa đâu

Phút ban đầu, chỉ nghĩ mãi bền lâu

Đành ly biệt, dù đớn đau biết mấy.

Tự dối lòng Trời xanh an bài vậy

Nhưng con tim đau nhức nhối người ơi

Tự dối lòng mắt ướt bởi mưa rơi

Nhưng mặn đắng trên môi kia còn đó.

Ngỡ năm tháng sẽ xóa nhòa thương nhớ

Nỗi buồn nào rồi cũng sẽ mờ phai

Biết đâu rằng khi tim đã thương ai

Càng cố quên, tim lại thêm nhói buốt.